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TAARIFA KWA UMMA

KUFUNGULIWA KWA WASANII WHOZU, BILLNAS NA MBOSSO
KWA SHARTI LA KULIPA FAINI NA KUSOGEZWA MBELE RUFAA YA
MSANII NEY WA MITEGO

Wazin wa Utamaduni, Sanaa na Michezo Mhe. Dkt. Damas Ndumbaro,(Mb)
amewaondolea adhabu ya kifungo cha kutojihusisha na shughuli za muziki hapa nchini
Wanamuziki wa Bongofleva Whozu, Billnas na Mbosso na kuwaagiza walipe faini ili
waweze kuruhusiwa kufanya kazi za sanaa, kufuatia kukutwa na makosa ya ukiukaji
wa kanuni zilizomo kwenye Mwongozo wa Uzingatiaji wa Maadili ya Kazi za Sanaa wa
mwaka 2023.

Uamuzi huo umefikiwa katika kikao cha pamoja kati ya Wizara na Wanamuziki hao cha
kusikiliza rufaa iliyowasilishwa na mwanamuziki Whozu, ambaye video ya wimbo wake
“Ameyatimba” uliowashirikisha wasanii Mbosso na Billnas ulifungiwa na Baraza la
Sanaa la Taifa (BASATA), Novemba 2, 2023 kwa kuwa na maudhui yanayokiuka
maadili kinyume na kanuni ya 25(6),(j) pia kuonesha vitendo vya unyanyasaji, ukatili na
udhalilishaji wa Utu wa mwananmke kinyume cha kanuni ya 25(6)-(f).

Katika kikao hicho kilichofanyika Novemba 14, 2023 jijini Dar es Salaam, Waziri wa
Utamaduni, Sanaa na Michezo Mhe. Dkt. Damas Ndumbaro amemuagiza
mwanamuziki Whozu alipe faini ya shilingi milioni 5 kutoka shilingi milioni 3 za awali
alizotakiwa kulipa kutokana na mwanamuziki huyo kurudia makosa na kukaidi adhabu
ya awali aliyopewa na BASATA.

Aidha, Mhe. Dkt. Damas Ndumbaro amemuondolea kifungo cha miezi 6 cha
kutojihusisha na shughuli za muziki hapa nchini alichokuwa amepewa mwanamuziki
huyo kutokana na video yake na kumwagiza kuiondoa video hiyo kwenye mitandao
yake ya Kijamii kama alivyotakiwa na Baraza la Sanaa la Taifa (BASATA).

Kwa upande wa mwanamuziki Mbosso ambaye alikiri kosa la kushiriki katika maudhui
ya wimbo huo ambayo ni kinyume cha kanuni za maadili, ametakiwa kulipa faini ya
shilingi milioni 3 na kufutiwa adhabu yake ya kufungiwa kwa miezi 3 huku
mwanamuziki Billinas ametakiwa kulipa faini ya shilingi milioni 1 na kuondolewa
adhabu ya kifungo cha miezi 3 aliyokuwa amepewa ya kutojihusisha na shughuli za
muziki hapa nchini.



Mhe. Waziri Dkt. Damas Ndumbaro ameliagiza Baraza la Sanaa la Taifa (BASATA)
lichukue hatua dhidi ya wataalamu wanne (4) waliohusika katika kufanikisha kukamilika
na kutolewa kwa wimbo huo ambao ni Mtayarishaji (Producer), Muongozaji (Director),
Mwandishi wa Wimbo na Mtayarisha maudhi (Content creator) kwa kuwa wamehusika
dhidi ya kosa lililotendwa na wasanii hao.

Katika hatua nyingine Waziri Dkt. Damas Ndumbaro ameahirisha kusikiliza rufaa ya
Mwanamuziki wa Bongofleva Ney wa Mitego ya kupinga kufungiwa kwa wimbo wake
wa ‘Amkeni’ kutokana na msanii huyo kutangulia kulipeleka shaur lake kwenye
Mahakama ya Haki ya Afrika Mashariki.

Mhe. Waziri Dkt. Damas Ndumbaro amewaasa wasanii hao na wengine nchini
waendelee kutumia vizuri ubunifu wao na kufuata taratibu zilizoainishwa katika
mwongozo wa uzingatiaji maadili katika kazi za sanaa nchini ili Watanzania waendelee
kuburudika na kunufaika na kazi zao zinazozingatia maadili ya Mtanzania.
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Aron Msigwa
MKUU WA KITENGO CHA MAWASILIANO SERIKALINI



